บริการรถไฟเส้นทางในยุโรป

บริการรถไฟของยุโรป

ลูกค้าที่โดยสารกับ ANA และเดินทางระหว่างประเทศญี่ปุ่นและยุโรปสามารถใช้รถไฟเป็นส่วนหนึ่งของวิธีการเดินทางได้ ในหน้านี้ ท่านจะได้พบกับข้อมูลเกี่ยวกับบริการรถไฟหลักสองแห่ง ได้แก่ บริการรถไฟ Deutsche Bahn (DB) และ InterCity Rail หมายเหตุ: บริการรถไฟเหล่านี้อาจไม่มีให้บริการในค่าโดยสารบางประเภทและขึ้นอยู่กับที่นั่งว่าง อาจมีบริการรถไฟเส้นทางอื่นที่ไม่ได้ระบุไว้ หากท่านจองบริการโดยสารรถไฟไว้ด้วยหมายเลขเที่ยวบินของสายการบินอื่น โปรดติดต่อสายการบินโดยตรงเพื่อขอทราบรายละเอียด

Lufthansa Express

ลูกค้าที่ซื้อบัตรโดยสารจาก ANA สำหรับเที่ยวบินระหว่างประเทศของ ANA ระหว่างประเทศญี่ปุ่นและเยอรมนีสามารถซื้อบัตรโดยสารเพื่อต่อการเดินทางกับเส้นทางรถไฟ Deutsche Bahn (DB) โดยเป็นส่วนหนึ่งขอบัตรโดยสารโดยไม่ต้องจ่ายค่าบริการเพิ่มเติมใดๆ บริการดังกล่าวรวมกับบริการ Lufthansa Express Rail หมายเหตุ: ปลายทางของ Lufthansa Express Rail บางเส้นทางอาจมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม

เกี่ยวกับบริการ

บริการนี้เป็นบริการที่ดำเนินการโดยสายการบิน Lufthansa (LH) ซึ่งเป็นพันธมิตรของ ANA

เส้นทางและรถไฟที่ให้บริการ

  • ทุกเส้นทางที่ให้บริการโดยเที่ยวบินที่มีหมายเลขเที่ยวบินของ LH
  • สำหรับข้อมูลเกี่ยวกับเส้นทางที่ให้บริการ โปรดดูที่ เว็บไซต์บริการรถไฟ Lufthansa Express Rail
  • ผู้โดยสาร ANA สามารถโดยสารรถไฟความเร็วสูง ICE บางขบวน และรถไฟประเภท Train Car ซึ่งมีหมายเลขเที่ยวบินของ LH ได้เช่นกัน

การจองและการซื้อ

  • เมื่อท่านซื้อบัตรโดยสารเที่ยวบิน โปรดทำการสำรองที่นั่ง DB (Lufthansa Express Rail) ด้วยหมายเลขเที่ยวบินที่เกี่ยวข้องของสายการบิน Lufthansa (LH)
  • หมายเลขเที่ยวบินของสายการบิน Lufthansa จะปรากฏอยู่ในบัตรโดยสารของท่านที่ใช้เดินทางกับรถไฟขบวนที่เกี่ยวข้อง

ที่นั่ง

ชั้นของบัตรโดยสารเที่ยวบินระหว่างประเทศ รถยนต์
F/A/J/C/D/Z/P/I รถชั้นเฟิร์สคลาส
G/Y/E/B/M/U/H/Q/V/W/S/L/K/X รถชั้นสอง

ขั้นตอนการขึ้นขบวนรถไฟ

  • โปรดเช็คอินรถไฟทางออนไลน์หรือเช็คอินผ่านโทรศัพท์มือถือที่เว็บไซต์ Lufthansa
  • โปรดนำสัมภาระของท่านติดตัวเมื่อไป และ/หรือ ลงจากขบวนรถไฟ จากนั้นรับสัมภาระ และ/หรือ เช็คอินสัมภาระที่สนามบิน
    • ท่านสามารถขอกำหนดที่นั่งได้เมื่อทำการเช็คอิน
  • หากท่านใช้บริการรถไฟโดยไม่มีบัตรผ่านขึ้นเครื่องที่ถูกต้องหรือใช้รถไฟที่ไม่อยู่ในเส้นทางของ Lufthansa Express Rail ทาง DB อาจคิดค่าบริการท่านหรับค่าโดยสารที่เกี่ยวข้องในภายหลัง
  • โปรดทราบว่าฝากสัมภาระที่สนามบินอาจแตกต่างกันขึ้นอยู่กับว่าท่านกำลังต่อการเดินทางไปยัง/จากเที่ยวบินที่ให้บริการโดยสายการบิน ANA หรือต่อการเดินทางไปยัง/จากเที่ยวบินที่ให้บริการโดยสายการบิน Lufthansa โปรดไปยังเว็บไซต์ข้างต้นสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมหากท่านกำลังต่อเครื่องจากเที่ยวบินที่ดำเนินการโดย Lufthansa

บริการ Rail&Fly

ลูกค้าที่ซื้อบัตรโดยสารจาก ANA สำหรับเที่ยวบินระหว่างประเทศของ ANA ระหว่างประเทศญี่ปุ่นและเยอรมนีสามารถซื้อบัตรโดยสารเพื่อต่อการเดินทางกับเส้นทางรถไฟ Deutsche Bahn (DB) โดยเป็นส่วนหนึ่งของบัตรโดยสารโดยไม่ต้องจ่ายค่าบริการเพิ่มเติมใดๆ บริการดังกล่าวรวมกับบริการ DB Rail&Fly

เกี่ยวกับบริการ

บริการนี้ให้บริการโดย DB และรวมถึงเส้นทางทั้งหมดที่ไปยัง/ออกจากแฟรงก์เฟิร์ต มิวนิก และดึสเซลดอร์ฟรวมถึงเส้นทางทั้งหมดระหว่างสถานีรถไฟ DB และสนามบินแฟรงก์เฟิร์ต มิวนิก รวมถึงดึสเซลดอร์ฟ

เส้นทางที่ใช้ได้

  • เส้นทาง DB ทั้งหมดไปยัง/ออกจากสถานีแฟรงก์เฟิร์ตเซ็นทรัล สถานีมิวนิกเซ็นทรัล และสถานีดึสเซลดอร์ฟเซ็นทรัล
  • เส้นทางทั้งหมดระหว่างสถานีรถไฟ DB และสถานีสนามบินแฟรงก์เฟิร์ต สถานีสนามบินมิวนิก รวมถึงสถานีสนามบินดึสเซลดอร์ฟ
  • หมายเหตุ: ในกรณีที่ DB ไม่สามารถให้บริการรถไฟสายตรงเข้าสู่สนามบินได้ อาจมีการเปลี่ยนรถไฟที่สถานีเซ็นทรัล ในกรณีนี้ บัตรโดยสาร Rail&Fly สามารถใช้ได้ระหว่างสถานีสนามบินและสถานีเซ็นทรัล
    • หมายเหตุ: การเดินทางระหว่างสถานีสนามบินและสถานีเซ็นทรัลในเมืองและขนส่งสาธารณะท้องถิ่น ไม่สามารถใช้แบบเที่ยวเดียวได้
แผนที่เส้นทางและเวลาเดินทาง

ค้นหาเวลาเดินทางโดยประมาณต่อเส้นทางด้านล่าง

จากสนามบินแฟรงก์เฟิร์ต

ปลายทาง เวลาเดินทาง
โคโลญจน์ 1:00
สตุทท์การ์ท 1:15
สถานีดึสเซลดอร์ฟ 1:30
ดอร์ทมุนด์ 2:10
นูเรมเบิร์ก 2:30
ฮันโนเวอร์ 2:40
บาเซิล 3:00
สถานีมิวนิกเซ็นทรัล 3:40

จากสถานีดึสเซลดอร์ฟ

ปลายทาง เวลาเดินทาง
โคโลญจน์ 0:30
ดอร์ทมุนด์ 0:50
ฮันโนเวอร์ 2:30
สถานีสนามบินแฟรงก์เฟิร์ต 1:20
เบรเมิน 2:50
ว็อลฟส์บวร์ค 3:00

จากสถานีมิวนิก

ปลายทาง เวลาเดินทาง
ซาลซ์บูร์ก 2:00

รถไฟที่ให้บริการ

  • รถไฟ DB ทั้งหมดในวันที่ออกเดินทางหรือหลังวันที่ออกเดินทางของเที่ยวบิน (สำหรับเที่ยวบินที่ออกจากเยอรมนี ท่านสามารถใช้บริการรถไฟในวันที่ก่อนวันออกเดินทางได้อีกด้วย)
    • เมื่อท่านใช้เส้นทางสาย Nightjet (บริการข้ามคืน) และบริการ ICE Sprinter ท่านต้องชำระค่าบริการเพิ่มเติมและต้องทำการจองล่วงหน้า หากท่านต้องการใช้บริการดังกล่าว โปรดสอบถามที่เคาน์เตอร์จำหน่ายบัตรโดยสาร DB
  • บริการรถไฟต่อไปนี้ ท่านไม่สามารถใช้บริการได้:
    • รถไฟความเร็วสูง Thalys ที่เชื่อมต่อปารีส บรัสเซลส์ โคโลญจน์ และอัมสเตอร์ดัม รถไฟ DB Motorail รถไฟพิเศษ และรถไฟเส้นทางร่วมบริการ
  • ในกรณีที่ DB ไม่สามารถให้บริการรถไฟเส้นทางตรงเข้าสู่สนามบินได้ ท่านสามารถใช้บัตรโดยสาร Rail&Fly สำหรับการเดินทางสาธารณะในรูปแบบอื่นในท้องถิ่นได้เช่นกัน หมายเหตุ: บัตรโดยสาร Rail&Fly ไม่สามารถใช้เพื่อเดินทางสาธารณะในตัวเมืองและในท้องถิ่นเพียงลำพังได้
  • ตัวอย่างเช่น โดยสาร S-Bahn ระหว่างสถานี Ost และสถานีมิวนิกเซ็นทรัล (สำหรับการเดินทาง ICE ต่อไปยัง/จากสนามบินมิวนิก)

การจองและการซื้อ

  • ขณะจองบัตรโดยสาร ให้เลือกข้อมูลการเดินทางที่ต้องการจากที่นั่งว่างโดยระบุการค้นหาเป็นสถานีรถไฟเยอรมนี (Rail&Fly)
    • เส้นทางรถไฟในเยอรมนีจะระบุด้วยรหัสผู้ให้บริการ AccesRail (9B)
    • ขอรับบัตรโดยสารรถไฟพร้อมกับบัตรโดยสารเที่ยวบินระหว่างประเทศขณะที่ทำการจอง ข้อเสนอนี้จะไม่สามารถใช้ได้หลังจากที่ท่านซื้อบัตรโดยสารเที่ยวบินแล้ว
  • ท่านสามารถซื้อบัตรโดยสารรถไฟที่เกี่ยวข้องได้โดยไม่ต้องชำระค่าบริการเพิ่มเติมใดๆ จากค่าโดยสารสำหรับเที่ยวบินจากประเทศญี่ปุ่นหรือประเทศเยอรมนี
    • บริการนี้ไม่สามารถใช้ร่วมกับค่าโดยสารของ IATA ค่าโดยสาร Star Alliance หรือรางวัลเที่ยวบินระหว่างประเทศของ ANA
  • ท่านจะได้รับหมายเลขรับตั๋ว (Pickup Number)* ในขั้นตอนการซื้อบัตรโดยสาร ลูกค้าแต่ละท่านจะได้รับหมายเลขรับตั๋ว (Pickup Number) ที่ไม่ซ้ำกัน รวมถึงหมายเลขเส้นทางออกนอกเมืองและเส้นทางขากลับด้วย โปรดเก็บหมายเลขนี้ไว้ เนื่องจากท่านจะต้องป้อนหมายเลขนี้สำหรับเครื่องจำหน่ายตั๋ว DB เพื่อสั่งพิมพ์บัตรโดยสารรถไฟ หมายเลขรับตั๋ว (Pickup Number) จะระบุอยู่บน e-ticket ใต้สายการบินที่ให้บริการ โปรดทราบว่าการระบุหมายเลขรับตั๋ว (Pickup Number) บน e-ticket อาจจำเป็นในบางครั้ง ในกรณีนี้ ยืนยันหมายเลขบนบัตรโดยสารอิเล็กทรอนิกส์ (e-ticket) ที่แสดงจากเว็บไซต์ของ ANA ในภายหลัง
    • รถไฟขบวน AccesRail รหัส (9B) จะระบุอยู่ในบัตรโดยสารเที่ยวบินของท่าน โปรดทราบว่าเวลาการเดินทางออกหรือเดินทางถึงที่หมายบนบัตรโดยสารเป็นเพียงการประมาณและไม่ใช่เวลาที่แท้จริงสำหรับรถไฟ ไม่ระบุรถไฟและปลายทาง ทั้งนี้อาจใช้รถไฟขบวนใดก็ได้ ขึ้นอยู่กับความพร้อมของที่นั่ง

ที่นั่ง

ชั้นของบัตรโดยสารเที่ยวบินระหว่างประเทศ รถยนต์
F/A/J/C/D/Z/P รถชั้นเฟิร์สคลาส
G/Y/E/B/M/U/H/Q/V/W/S/L/K รถชั้นสอง

การรับบัตรโดยสารรถไฟ

  • ท่านจำเป็นต้องรับบัตรโดยสารรถไฟก่อนขึ้นรถไฟ ท่านสามารถรับบัตรโดยสารรถไฟได้ล่วงหน้า 72 ชั่วโมงก่อนเวลาออกเดินทางของรถไฟขบวนที่เกี่ยวข้อง
  • ท่านไม่สามารถเปลี่ยนแปลงรายละเอียดหลังการออกบัตรโดยสารได้
  • หลังจากรับบัตรโดยสารรถไฟ DB แล้ว ท่านจะต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขของ DB
  • ท่านสามรถรับบัตรโดยสารได้ก่อนขึ้นรถไฟทั้งทางออนไลน์หรือด้วยตนเอง

การรับบัตรโดยสารแบบออนไลน์/ทางโทรศัพท์

โปรดไปที่ เว็บไซต์ AccesRail และเลือกวิธีที่ท่านต้องการรับเอกสารการเดินทางของท่าน หลังจากป้อนชื่อและหมายเลขบัตรโดยสารเที่ยวบินหรือหมายเลขการจองของท่าน หมายเหตุ: โปรดตรวจสอบให้แน่ใจว่าท่านได้สั่งพิมพ์เอกสาร หากท่านเลือกพิมพ์เอกสาร

เวลาในการเชื่อมต่อ

  • เวลาการเดินทางของรถไฟที่ระบุบนข้อมูลยืนยันการจองยังไม่รวมเวลาการต่อเส้นทาง
  • ท่านสามารถดูตารางเวลารถไฟได้ที่เว็บไซต์ Deutsche Bahn
  • เมื่อท่านเดินทางด้วยรถไฟไปยังสนามบิน โปรดตรวจสอบเวลาปิดรับการเช็คอินของเที่ยวบิน และไปถึงล่วงหน้าก่อนออกเดินทางให้ทันเวลา

เมื่อต่อรถไฟ DB จากเที่ยวบินที่เดินทางจากประเทศญี่ปุ่นไปยังประเทศเยอรมนี:

โปรดเผื่อเวลาเดินทางอย่างน้อย 75 นาที หลังจากลงเครื่องเพื่อทำการต่อรถไฟได้ทันเวลา

เมื่อต่อรถไฟ DB ไปยังเที่ยวบินจากประเทศเยอรมนีไปยังประเทศญี่ปุ่น:

โปรดใช้รถไฟที่ไปถึงที่หมายของสนามบินอย่างน้อย 90 นาที ก่อนการออกเดินทางของเที่ยวบิน

เอกสารที่จำเป็น

ท่านจะต้องมีเอกสารต่อไปนี้

  • บัตรโดยสาร Rail&Fly ที่พิมพ์ออกมา (โปรดตรวจสอบให้แน่ใจว่าท่านสั่งพิมพ์บัตรโดยสารแล้วก่อนขึ้นขบวนรถไฟ)
  • สำเนาของการยืนยันการจองเที่ยวบินระหว่างประเทศหรือใบเสร็จรับเงินของการซื้อบัตรโดยสารที่ส่งให้ทางอีเมล
  • หนังสือเดินทางของท่าน หรือเอกสารประจำตัวส่วนบุคคลรูปแบบอื่น

ขั้นตอนการขึ้นขบวนรถไฟ

เมื่อต่อรถไฟ DB จากเที่ยวบินที่เดินทางจากประเทศญี่ปุ่นไปยังประเทศเยอรมนี:

  • ท่านไม่ต้องทำการเช็คอินเมื่อใช้บริการรถไฟ DB โปรดนำบัตรโดยสารที่พิมพ์แล้วติดตัวขึ้นขบวนรถไฟไปด้วย
  • โปรดรับสัมภาระของท่านเมื่อเดินทางถึงสนามบินและนำติดตัวขึ้นรถไฟไปกับท่านด้วย

เมื่อต่อรถไฟ DB ไปยังเที่ยวบินจากประเทศเยอรมนีไปยังประเทศญี่ปุ่น:

  • โปรดนำบัตรโดยสารที่พิมพ์แล้วติดตัวขึ้นขบวนรถไฟไปด้วย
  • ท่านจะต้องทำการเช็คอินเที่ยวบินอีกครั้งแยกต่างหาก
  • โปรดนำสัมภาระของท่านติดตัวเมื่อโดยสารรถไฟ จากนั้นให้ไปที่เคาน์เตอร์สัมภาระของ ANA เมื่อมาถึงที่สนามบิน

InterCity

บริการรถไฟนี้ให้บริการโดย InterCity และรวมถึงเส้นทาง InterCity ทั้งหมดระหว่างบรัสเซลส์และอัมสเตอร์ดัม หมายเหตุ: รถไฟสายที่ให้บริการโดย Thalys ยังไม่พร้อมให้บริการ

เส้นทางที่ใช้ได้

  • เส้นทางสาย InterCity ทุกเส้นทางระหว่างสนามบินบรัสเซลส์/สถานีบรัสเซลส์ มิดิ-สนามบินอัมสเตอร์ดัมสชิปโฮล/สถานีอัมสเตอร์ดัมเซ็นทรัล
  • ให้บริการเฉพาะเส้นทางระหว่างประเทศเท่านั้น
    • เส้นทางที่ให้บริการอาจแตกต่างกันขึ้นอยู่กับประเภทค่าโดยสาร โปรดตรวจสอบกฎเกี่ยวกับค่าโดยสารของท่าน
แผนที่เส้นทาง

การจองและการซื้อ

  • โปรดซื้อบัตรโดยสารรถไฟในเวลาเดียวกับที่ซื้อเที่ยวบินระหว่างประเทศ หมายเลขรถไฟจะแสดงเป็นรหัสผู้ให้บริการ 9B (AccesRail)
  • รหัสผู้ให้บริการของ AccesRail (9B) จะปรากฏอยู่ในบัตรโดยสารของท่านที่ใช้เดินทางกับรถไฟขบวนที่เกี่ยวข้อง

ที่นั่ง

ชั้นของบัตรโดยสารเที่ยวบินระหว่างประเทศ รถยนต์
F/A/J/C/D/Z/P รถชั้นเฟิร์สคลาส
G/Y/E/B/M/U/H/Q/V/W/S/L/K/X รถชั้นสอง

การรับบัตรโดยสารรถไฟ

  • ท่านสามารถรับบัตรโดยสารรถไฟได้ล่วงหน้าตั้งแต่ 72 ชั่วโมงก่อนเวลาออกเดินทางของรถไฟขบวนที่เกี่ยวข้อง
  • โปรดพิมพ์บัตรโดยสารของท่านให้เรียบร้อยก่อนขึ้นขบวน
    • ท่านไม่สามารถเปลี่ยนแปลงรายละเอียดได้หลังพิมพ์บัตรโดยสารออกมาแล้ว

การรับบัตรโดยสารแบบออนไลน์:

โปรดไปที่เว็บไซต์ AccesRail และใส่ชื่อของท่านพร้อมหมายเลขบัตรโดยสารเที่ยวบินหรือหมายเลขการจอง

การรับบัตรโดยสารที่สถานี InterCity:

โปรดเช็คอินให้เรียบร้อยที่ตัวแทนฝ่ายดูแลลูกค้าที่เคาน์เตอร์ AirRail ประจำสถานี หมายเหตุ: ท่านไม่สามารถใช้บัตรโดยสารรถไฟจองที่นั่งได้ โปรดมองหาที่นั่งว่างหลังจากท่านขึ้นขบวนแล้ว

เวลาในการเชื่อมต่อ

  • เวลาการเดินทางของรถไฟที่ระบุบนข้อมูลยืนยันการจองยังไม่รวมเวลาการต่อเส้นทาง
  • เมื่อท่านเดินทางด้วยรถไฟไปยังสนามบิน โปรดตรวจสอบเวลาปิดรับการเช็คอินของเที่ยวบิน และไปถึงล่วงหน้าก่อนออกเดินทางให้ทันเวลา

เอกสารที่จำเป็น

โปรดเตรียมเอกสารต่อไปนี้ให้พร้อมสำหรับการขึ้นขบวนรถไฟ

  • บัตรโดยสาร InterCity ที่พิมพ์ออกมาก (โปรดตรวจสอบให้แน่ใจว่าท่านสั่งพิมพ์บัตรโดยสารแล้วก่อนขึ้นขบวนรถไฟ)
  • สำเนาของการยืนยันการจองเที่ยวบินระหว่างประเทศหรือใบเสร็จรับเงินของการซื้อบัตรโดยสารที่ส่งให้ทางอีเมล
  • หนังสือเดินทางของท่าน หรือเอกสารประจำตัวส่วนบุคคลรูปแบบอื่น

ขั้นตอนการขึ้นขบวนรถไฟ

  • โปรดนำบัตรโดยสารที่พิมพ์แล้วติดตัวขึ้นขบวนรถไฟไปด้วย
  • ท่านจะต้องทำการเช็คอินเที่ยวบินอีกครั้งแยกต่างหาก
  • โปรดนำสัมภาระของท่านติดตัวเมื่อโดยสารรถไฟ จากนั้นให้ไปที่เคาน์เตอร์สัมภาระของ ANA เมื่อมาถึงที่สนามบิน